Phân tích doanh thu: Quy trình 6 bước & phương pháp tối ưu

Trong môi trường kinh doanh cạnh tranh, mọi quyết định chiến lược của doanh nghiệp đều cần dựa trên những số liệu tài chính minh bạch và chính xác. Phân tích doanh thu không chỉ là hoạt động kiểm tra con số đơn thuần mà mang lại nhiều lợi ích to lớn: nhận diện chính xác các dòng sản phẩm mũi nhọn, tối ưu chi phí vận hành, phát hiện sớm các rủi ro sụt giảm dòng tiền và dự báo chính xác xu hướng tăng trưởng trong tương lai. Nắm vững hoạt động này chính là chìa khóa giúp nhà quản trị giữ vững lợi thế cạnh tranh và bứt phá doanh số bền vững.

Bài viết này, Starttrain sẽ giúp bạn hiểu sâu sắc về phân tích doanh thu, các thuật ngữ quan trọng, công cụ thực thi cũng như quy trình phân tích hiệu quả nhất hiện nay.

Phân tích doanh thu là làm những gì?

Phân tích doanh thu (Revenue Analysis) là quá trình kiểm tra, đánh giá toàn diện các nguồn thu nhập của doanh nghiệp trong một khoảng thời gian nhất định nhằm phục vụ cho việc phân tích lỗ lãi và đo lường sức khỏe tài chính tổng thể. Hoạt động này đi sâu vào việc bóc tách tỷ trọng thành phần của từng dòng sản phẩm, dịch vụ hay kênh phân phối để trả lời các câu hỏi doanh thu thực sự đến từ đâu và khách hàng mục tiêu nào mang lại giá trị cao nhất.

phân tích doanh thu

Không dừng lại ở những con số thống kê, phân tích doanh thu giúp doanh nghiệp theo dõi sát sao sự biến động tăng giảm theo chu kỳ, đi thẳng vào nguyên nhân gốc rễ của những mảng kinh doanh kém hiệu quả hoặc đột biến, từ đó đưa ra các giải pháp khắc phục kịp thời và chiến lược tối ưu hóa nguồn lực hiệu quả.

Những ai nào cần hiểu về phân tích doanh thu trong doanh nghiệp?

Ban lãnh đạo

Ban lãnh đạo cần bức tranh tổng quan và chiều sâu của phân tích doanh thu để đưa ra chiến lược phát triển dài hạn, quyết định mở rộng thị trường, đầu tư sản phẩm mới hoặc tái cấu trúc doanh nghiệp.

Phòng tài chính – kế toán

Đây là đội ngũ trực tiếp thực hiện và theo dõi báo cáo. Họ sử dụng phân tích doanh thu để quản lý dòng tiền, kiểm soát chi phí, lập ngân sách và đảm bảo sức khỏe tài chính cho doanh nghiệp.

phân tích doanh thu

Phòng bán hàng và marketing

Báo cáo phân tích giúp nhân viên kinh doanh biết dòng sản phẩm nào dễ chốt đơn, thời điểm nào khách hàng mua nhiều nhất để tập trung tư vấn.

Với phòng ban Marketing, hiểu phân tích doanh thu giúp đánh giá hiệu quả của các chiến dịch quảng cáo, từ đó tối ưu chi phí thu hút khách hàng.

Nhà đầu tư và cổ đông

Đối với các đối tác tài chính, báo cáo phân tích doanh thu là cơ sở để họ đánh giá mức độ tăng trưởng, tính bền vững và tiềm năng sinh lời của doanh nghiệp trước khi quyết định rót vốn.

Một số thuật ngữ cần biết khi phân tích doanh thu

  • Gross Revenue (Doanh thu mốc/Doanh thu gộp): Tổng số tiền thu được từ việc bán hàng hóa, dịch vụ trước khi trừ đi bất kỳ chi phí hay khoản giảm trừ nào.
  • Net Revenue (Doanh thu thuần): Số tiền còn lại sau khi lấy Doanh thu gộp trừ đi các khoản giảm trừ doanh thu (chiết khấu, giảm giá, hàng bán bị trả lại, thuế gián thu).
  • MRR (Monthly Recurring Revenue – Doanh thu lặp lại hàng tháng): Chỉ số đo lường lượng doanh thu ổn định, có tính chất lặp lại dự kiến thu được mỗi tháng (thường dùng trong mô hình SaaS, dịch vụ đăng ký).
  • ARR (Annual Recurring Revenue – Doanh thu lặp lại hàng năm): Giá trị doanh thu lặp lại chuẩn hóa trong thời gian một năm.
  • ARPU (Average Revenue Per User – Doanh thu bình quân trên mỗi người dùng): Cho biết trung bình một khách hàng đóng góp bao nhiêu doanh thu cho doanh nghiệp trong một khoảng thời gian.
  • YoY (Year over Year): Chỉ số so sánh kết quả phân tích doanh thu cùng kỳ giữa năm nay và năm trước.
  • MoM (Month over Month): Chỉ số so sánh sự tăng trưởng doanh thu giữa tháng này và tháng liền kề trước đó.
  • CAC (Customer Acquisition Cost): Chi phí để có được một khách hàng mới. Khi so sánh CAC với doanh thu trung bình do khách hàng đó tạo ra, doanh nghiệp sẽ biết được chiến dịch bán hàng có hiệu quả hay không.
  • LTV (Lifetime Value): Tổng giá trị doanh thu mà một khách hàng mang lại trong suốt vòng đời sử dụng sản phẩm/dịch vụ của bạn.

phân tích doanh thu

Công cụ và phương pháp phân tích doanh thu hiệu quả

Các phương pháp phân tích doanh thu phổ biến

Phân tích xu hướng (Trend Analysis): Phương pháp này vận hành dựa trên việc thu thập và so sánh dữ liệu doanh thu qua các mốc thời gian liên tiếp như theo ngày, tuần, tháng, quý hoặc năm. Việc phân tích xu hướng giúp nhà quản trị nhìn được tổng quan về sự tăng trưởng của doanh nghiệp theo thời gian đồng thời phát hiện tính chu kỳ và biến động mùa vụ của hoạt động kinh doanh.

Nhờ nắm bắt được những khoảng thời gian đỉnh điểm hay thấp điểm trong năm, doanh nghiệp có thể chủ động lập kế hoạch sản xuất, điều tiết hàng tồn kho, chuẩn bị nhân sự và phân bổ ngân sách marketing một cách hiệu quả nhất.

Phân tích theo phân khúc (Segment Analysis): Đây là kỹ thuật bóc tách và chia nhỏ tổng doanh thu theo nhiều tiêu chí cụ thể như danh mục sản phẩm, khu vực địa lý, kênh bán hàng hoặc nhóm đối tượng khách hàng. Việc áp dụng nguyên lý Pareto 80/20 trong phân tích phân khúc giúp doanh nghiệp xác định chính xác 20% nhóm sản phẩm hay kênh phân phối cốt lõi đang đóng góp tới 80% tổng doanh thu.

Nhờ đó, nhà quản trị có thể loại bỏ phán đoán cảm tính, dồn tối đa nguồn lực vào những mảng sinh lời cao, đồng thời tái cấu trúc hoặc loại bỏ kịp thời các phân khúc hoạt động kém hiệu quả.

Phân tích độ biến động (Variance Analysis): Phương pháp này đi sâu vào việc so sánh trực tiếp kết quả doanh thu thực tế đạt được so với các chỉ tiêu đã đề ra trong kế hoạch kinh doanh hoặc ngân sách dự kiến.

Bằng cách đo lường khoảng cách chênh lệch tuyệt đối và tỷ lệ phần trăm, phân tích độ biến động giúp doanh nghiệp xác định chính xác mức độ hoàn thành mục tiêu. Quan trọng hơn, kỹ thuật này hỗ trợ phân rã chênh lệch thành yếu tố giá bán và yếu tố sản lượng, giúp nhà quản trị hiểu rõ bản chất của sự gia tăng hay sụt giảm để nhanh chóng đưa ra các điều chỉnh vận hành phù hợp.

Phân tích tập hợp khách hàng (Cohort Analysis): Đây là phương pháp phân tích nâng cao bằng cách theo dõi hành vi mua sắm và giá trị chi trả của một nhóm khách hàng có chung đặc điểm gia nhập qua từng khoảng thời gian tiếp theo. Phân tích Cohort giúp đánh giá chính xác độ trung thành, tỷ lệ giữ chân cũng như giá trị vòng đời của khách hàng. Nếu doanh thu từ một nhóm Cohort có dấu hiệu sụt giảm bất thường ngay từ tháng thứ hai, đó chính là cảnh báo sớm về các vấn đề trong chất lượng sản phẩm hoặc dịch vụ chăm sóc khách hàng sau bán.

phân tích doanh thu

Công cụ hỗ trợ phân tích doanh thu

Microsoft Excel/Google Sheets: Đây là bộ công cụ kinh điển, linh hoạt và được ứng dụng phổ biến nhất ở các doanh nghiệp vừa và nhỏ nhờ khả năng tính toán mạnh mẽ, lập bảng Pivot Table linh hoạt và xây dựng biểu đồ đa dạng.

Để biến Excel thành một công cụ phân tích dữ liệu chuyên nghiệp thay vì chỉ dừng lại ở các thao tác nhập liệu đơn thuần, bạn có thể tham khảo khóa học Excel for Business Analytics (EBA) tại Starttrain. Khóa học tập trung vào thực hành chuyên sâu, giúp học viên không chỉ thành thạo công thức hay báo cáo mà còn biết cách xử lý dữ liệu lớn, thiết kế dashboard tương tác và trực tiếp đưa ra các quyết định kinh doanh chuẩn xác dựa trên dữ liệu.

Công cụ Business Intelligence – Power BI là giải pháp hàng đầu hiện nay giúp tự động hóa quá trình phân tích doanh thu, kết nối đa nguồn dữ liệu và trực quan hóa thành các báo cáo quản trị tương tác thông minh theo thời gian thực.

Nhằm giúp nhân sự kinh doanh và tài chính làm chủ công cụ này, chương trình Business Intelligence Essentials tại Starttrain được thiết kế bài bản dành cho người mới bắt đầu và người đi làm. Khóa học cung cấp kiến thức toàn diện từ Data Preparation, Data Modeling, ngôn ngữ DAX, Dashboard Design cho đến Data Storytelling và giải quyết các Business Case thực tế, giúp học viên nhanh chóng nâng cao năng lực của một BI Analyst hay Data Analyst chuyên nghiệp.

Hệ thống ERP: ERP là hệ thống quản trị doanh nghiệp tổng thể, đóng vai trò kết nối liền mạch dữ liệu bán hàng với bộ phận kế toán, kho bãi và chuỗi cung ứng. Trong phân tích doanh thu, ERP giúp tự động hóa quá trình ghi nhận doanh thu theo đúng các chuẩn mực tài chính, trích xuất báo cáo doanh thu đa chiều nhanh chóng và loại bỏ hoàn toàn tình trạng sai lệch dữ liệu giữa các phòng ban.

Phần mềm CRM: CRM là công cụ quản lý quan hệ khách hàng tập trung vào khâu bán hàng và chăm sóc khách hàng. Khi ứng dụng vào phân tích doanh thu, phần mềm CRM cho phép đánh giá hiệu quả doanh thu dựa trên Sales Pipeline, đo lường chính xác tỷ lệ chuyển đổi qua từng giai đoạn, đánh giá năng suất làm việc của từng nhân viên kinh doanh và đưa ra dự báo doanh số với độ chính xác cao cho các kỳ tiếp theo.

Quy trình 6 bước phân tích nguyên nhân doanh thu sụt giảm

Xác nhận doanh thu có thực sự giảm hay không

Trước khi kết luận doanh nghiệp đang gặp khủng hoảng, đầu tiên cần kiểm tra tính chính xác của số liệu:

  • Lỗi báo cáo: Nhập sai dữ liệu, ghi nhận doanh thu trễ, hoặc tính nhầm tỷ giá ngoại tệ. Ví dụ: Nhập thiếu dữ liệu báo cáo từ một cửa hàng khiến tổng doanh thu hiển thị thấp hơn thực tế.
  • Tính mùa vụ (Seasonality): Doanh thu bán kem giảm vào mùa đông so với mùa hè là biến động bình thường. Nếu so tháng 12 với tháng 7 thấy giảm mạnh thì không hẳn là doanh thu tụt dốc. Trong trường hợp này, hãy so sánh cùng kỳ năm trước (YoY) thay vì so sánh tháng trước (MoM).

phân tích nguyên nhân doanh thu sụt giảm

Phân tích doanh thu theo công thức cơ bản

Doanh thu là một chỉ số tổng hợp. Khi doanh thu giảm, cần bóc tách theo công thức cơ bản để xác định đúng đâu là yếu tố biến động.

  • Theo sản phẩm bán ra: Doanh thu = Giá x Số lượng bán x Tần suất mua hàng (Thường áp dụng khi quản lý theo góc độ sản phẩm/dịch vụ).
  • Theo hành vi khách hàng: Doanh thu = Khách hàng x Ticket size (Giá trị trung bình đơn) x Frequency (Tần suất mua) (Phù hợp để hiểu sâu hành vi tiêu dùng và độ trung thành của khách hàng).

Ví dụ: Nhà hàng B có số liệu tháng 1 là: 1.000 khách x 200.000đ/đơn x 2 lần/tháng = 400 triệu đồng. Sang tháng 2, doanh thu giảm còn 320 triệu đồng. Nhà hàng cần đặt 3 câu hỏi:

  • Số lượng khách hàng có giảm không? (Nếu giảm từ 1.000 xuống 800 khách – nguyên nhân thường từ Marketing, địa điểm, đối thủ).
  • Ticket size có nhỏ đi không? (Nếu khách chỉ chi 160.000đ thay vì 200.000đ – nguyên nhân do cắt giảm chi tiêu, chọn món rẻ hơn hoặc do chạy chương trình giảm giá).
  • Frequency có giảm không? (Nếu khách chỉ ghé 1.6 lần/tháng thay vì 2 lần – nguyên nhân do trải nghiệm kém hoặc đối thủ hút khách).

Bóc tách theo công thức giúp doanh nghiệp biết chính xác doanh thu giảm do đâu để đề ra giải pháp đúng chỗ: tăng khách mới, upsell để tăng ticket size hay giữ chân khách cũ để tăng frequency.

Khoanh vùng nguyên nhân

Từ việc hiểu công thức tổng thể, bước tiếp theo là chuyển từ biết tổng quan sang chỉ rõ điểm đau cụ thể trong vận hành:

  • Theo sản phẩm: Mặt hàng nào có số lượng bán sụt giảm mạnh nhất?
  • Theo khách hàng: Sụt giảm từ khách hàng mới ít đi hay khách hàng cũ không quay lại?
  • Theo kênh bán hàng: Kênh nào tụt giảm mạnh nhất (Online, Showroom, Đại lý)?
  • Theo khu vực địa lý / thời điểm: Vùng miền hoặc khoảng thời gian nào phát sinh bất thường?

Khoanh vùng giúp xác định đúng điểm lỗi thay vì đoán mò, tập trung xử lý nhanh chóng và tránh lãng phí nguồn lực.

Kiểm tra nguyên nhân nội bộ và bên ngoài

Phân loại nguyên nhân giúp doanh nghiệp biết việc gì có thể sửa ngay, việc gì cần chiến lược ứng phó dài hạn:

  • Nguyên nhân nội bộ (Doanh nghiệp kiểm soát được): Hết hàng tồn kho, tự ý tăng giá đột ngột, dừng chương trình khuyến mãi, nhân viên kinh doanh giỏi nghỉ việc, hoặc lỗi hệ thống/hóa đơn thanh toán. Đây là các vấn đề khắc phục được ngay bằng cách quản trị vận hành tốt hơn.
  • Nguyên nhân bên ngoài (Doanh nghiệp phải thích ứng): Đối thủ giảm giá hoặc tung sản phẩm mới, khách hàng chuyển sang sản phẩm thay thế (như từ nước ngọt sang nước trái cây), kinh tế suy thoái, hoặc thay đổi xu hướng tiêu dùng. Doanh nghiệp cần ứng phó bằng cách đổi mới sản phẩm, tái định vị hoặc điều chỉnh chiến lược giá.

Dùng các công cụ phân tích nâng cao để xác minh

Để tránh phán đoán cảm tính, doanh nghiệp cần dùng các công cụ phân tích chuyên sâu để xác minh nguyên nhân dựa trên bằng chứng dữ liệu:

  • Cohort Analysis (Phân tích nhóm khách hàng): Theo dõi tỷ lệ giữ chân khách hàng qua từng tháng để biết vấn đề nằm ở khâu thu hút hay chăm sóc khách hàng.
  • Funnel Metrics (Chỉ số phễu bán hàng): Phân tích hành trình khách hàng để tìm điểm gãy (Ví dụ: Lượng truy cập web cao nhưng tỷ lệ thanh toán thấp do lỗi checkout).
  • Decomposition (Phân rã tác động): Bóc tách doanh thu thành 3 phần: Price effect (do giá), Volume effect (do sản lượng) và Mix effect (do cơ cấu sản phẩm).
  • A/B Testing: Thử nghiệm hai phương án ưu đãi trên hai nhóm khách tương đồng để so sánh hiệu quả thực tế.
  • Win/Loss Interviews: Phỏng vấn trực tiếp khách hàng mua hoặc không mua để hiểu rõ rào cản thực tế (ví dụ: do dịch vụ giao hàng chậm chứ không phải do giá).

Đưa ra giải pháp

Sau khi xác minh nguyên nhân, xếp loại hành động theo mức độ cấp thiết và tác động lớn nhất:

  • Khắc phục lỗi lập tức (Quick Wins): Sửa lỗi thanh toán website, bổ sung hàng tồn kho cho các kênh bán chạy để khôi phục dòng tiền ngay.
  • Tối ưu Giá và Khuyến mãi: Áp dụng Combo sản phẩm, Upsell hoặc tạo ưu đãi giới hạn thời gian thay vì giảm giá ồ ạt làm hại lợi nhuận.
  • Tập trung giữ chân khách hàng: Xây dựng chương trình khách hàng thân thiết, nâng cao dịch vụ chăm sóc sau bán để giảm tỷ lệ rời bỏ (Churn rate).
  • Cải thiện kênh phân phối: Tối ưu khâu vận chuyển, đẩy mạnh nguồn lực cho kênh bán hàng có tỷ lệ chuyển đổi cao.

Để hiện thực hóa quy trình phân tích doanh thu chuyên nghiệp vào thực tế điều hành doanh nghiệp, bạn có thể tham khảo khóa học Practical Business Management tại Starttrain. Với thời lượng 10 buổi học chuyên sâu, khóa học trang bị cho học viên bộ phương pháp toàn diện từ phân tích doanh thu, phân tích độ biến động doanh thu (Variance Analysis), dự báo doanh số (Sales Forecasting) cho đến quản trị chi phí và tối ưu hóa hiệu quả kinh doanh.

Chương trình được giảng dạy trực tiếp bởi các chuyên gia giàu kinh nghiệm thực chiến với hơn 16 năm kinh nghiệm trong ngành tài chính và quản trị doanh nghiệp, giúp bạn tự tin giải quyết các bài toán kinh doanh phức tạp và làm chủ dòng tiền doanh nghiệp.

Kết luận

Phân tích doanh thu không dừng lại ở việc tổng hợp số liệu tài chính định kỳ, mà còn giúp nhà quản trị thấu hiểu toàn diện bức tranh kinh doanh của doanh nghiệp. Việc chủ động áp dụng các công cụ phân tích hiện đại cùng quy trình bóc tách nguyên nhân chuẩn xác sẽ giúp doanh nghiệp nhanh chóng biến dữ liệu thô thành các quyết định hành động sắc bén, từ đó tối ưu chi phí, khắc phục điểm yếu vận hành và duy trì tốc độ tăng trưởng bứt phá.

Form - đọc sách
Form - Single Report Template

Vui lòng liên hệ qua những thông tin bên dưới. Starttrain sẽ phản hồi bạn trong thời gian sớm nhất.

Form Dashboard service